หลวงปู่ทวด วัดลอน ปี 09 - webpra

หัวข้อ: หลวงปู่ทวด วัดลอน ปี 09

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

หลวงปู่ทวด วัดลอน ปี 09
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 3
dectapad
ตั้ง: 300 ตอบ: 1736
คะแนน: 73
รายละเอียด

ผมจะเริ่มยังงัยดี......

ตอนนี้ เห็นหลวง ปู่ทวด วัดลอน ปี 09 กำลังระบาดหนัก ผมจิงไปหาข้อมูลมา ท่านใด อ่านแล้วก็ คิดซักนิด นะครับ

ว่า จะเล่น กันใน เชิง ไหน

ง่ายๆๆ ตรงๆๆ พระวัดลอนที่เห็น ปี09 จิงๆๆแล้ว ไม่ได้ทำการจัดสร้าง ปี09 ตามที่ เห็นๆๆกันอยู่

พระได้ถูก จัดสร้าง ผ่านมาไม่กี่ ปีนี้ เอง 

แล้วพระพิมพ์ อื่นๆ ที่เห็นอีก ทั้งรูปหล่อ ปิดตา เหรียญหล่อ ฯลฯ

เรื่องของเรื่องมันมีอยู่ว่า ท่านเจ้าอาวาสคนปัจจุบัน 

ท่านต้องการหารายได้เพื่อสรา้งโบสถ์ สร้างเจดีย์ เลยจัดสร้าง พระพิมพ์ต่างๆ ออก พ.ศ. ย้อยยุคขึ้นมา

ทีนี้ ก็มีคนบางกลุ่ม บางคน อุปโหลกขึ้นมาว่า เป็นพระกรุบ้าง พระที่พ่อท่านวันสร้างไว้บ้าง อะไรประมาณนี้

ถึงคราวนี้มันเลย กลายเป็นพรุแตก บางคนเชื่อเรื่องพระอุปโหลก แห่กันมาทำบุญ มาหาเช่าพระที่วัดกันมากมาย

เพื่อที่จะเอาไปเก็งกำไรในภายภาคหน้า เพราะรู้เท่าไม่ถึงการณ์

แล้วอีกอย่างพระของวัดลอนเกือบทั้งหมด ไม่ได้ทำการปลุกเสกที่วัดลอน แต่ มีการนำไปเข้าร่วมพิธีปลุกเสกกับวัดอื่นๆ

ในเวลาที่วัดอื่นมีการทำพิธีปลุกเสก เนื่องด้วยว่า ถ้านิมนต์พระรูปอื่นมาปลุกเสกที่วัด ต้องมีค่าใช้จ่ายสูง แต่ถ้าฝากพระเข้าพิธี

ปลุกเสก รายจ่ายอย่างแพงไม่เกิน1หมื่น 

ที่นี้ถ้าถามว่า พระเครื่องวัดลอน เป็นพระแบบไหน พระแท้ พระเก๊ พระย้อนยุค พระสนาม พระอุปโหลก

กระผมคงจะไม่ขอออกความเห็นในเรื่องนี้ 

ปล.มีข้อสงสัย ไปที่วัดลอน ถามพ่อท่านพนธ์ ดูได้นะครับว่าข้อเท็จจริง ตรงตามที่กล่าวไว้รึไม่

ขอบพระคุณที่เสียสละเวลามาอ่าน

โพสต์เมื่อ พ. - 15 ต.ค. 2557 - 22:50.39
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
seaw2009
ตั้ง: 19 ตอบ: 215
คะแนน: 7
ร้านค้า:
รายละเอียด

ขอบคุณครับ

โพสต์เมื่อ พ. - 22 ต.ค. 2557 - 09:57.04
ความคิดเห็นที่ 2:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
piak8riw
ตั้ง: 23 ตอบ: 195
คะแนน: 109
รายละเอียด

ขอยพระคุณมากครับ

โพสต์เมื่อ พ. - 05 ต.ค. 2559 - 13:34.56