พระเครื่องที่ถูกขโมยมา - webpra

หัวข้อ: พระเครื่องที่ถูกขโมยมา

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

พระเครื่องที่ถูกขโมยมา
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
ทรัพยะ
ตั้ง: 20 ตอบ: 70
คะแนน: 7
รายละเอียด

คือผมสงสัยนะครับ ช่วงก่อนมีคดีครึกโครมคดีหนึ่ง

ที่มีการลักขโมยควายไปขาย ขายไปหลายทอดเลย จนถึงตลาดซื้อขายใหญ่ที่ใครมี วัว ควาย

ก็เอาไปขายในตลาดใหญ่ได้ คนซื้อก็เยอะ  คนขายแยะ ตลาดผู้คนเดินกันพุกพ่าน...

แล้วสุดท้าย ปรากฏว่า โดนข้อหารับซื้อของโจร...กันไปเป็นลูกโซ่หลายคนตามระเบียบ   และไม่ให้ประกันตัว

แล้วถ้าเอามาเทียบกับการซื้อขาย(บูชา)พระเครื่อง

สมมุติเกิด เราไปเดินซื้อพระตามตลาดพระเครื่องทั่วไปที่เป็นแหล่ง

เปิดกันเวลาพระอาทิตย์ขึ้นถึงก่อนอาทิตย์ตกดิน

พูดง่ายๆคือตลาดพระที่มีเปิดแผงขาย แบกะดินขายบ้าง ใครอยากมาขาย ขาย คนเดินพุกพ่าน

แล้วเป็นพระที่ขโมยมา ...แบบนี้จะโดนรับซื้อของโจรไหมครับ คนซื้อก็ต้องไปขึ้นโรงขึ้นศาลเสียเวลาอีก

แบบนี้จะพอมีทางป้องกันบ้างไหมครับ(อาจจะไม่เกิดขึ้นก็ได้  แต่อยากถามความคิดเห็นของ พสมช. ดูครับ)

โพสต์เมื่อ อ. - 09 เม.ย. 2556 - 00:12.50
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 1
พรายทอง
ตั้ง: 36 ตอบ: 109
คะแนน: 55
ร้านค้า:
รายละเอียด

กรรมเป็นเครื่องชี้เจตนาครับ การรับชื้อของโจรเป็นการป้องกันเจ้าของทรัพย์สินมากกว่าผู้รับชื้อ รับจำนำหรือรับฝาก ถึงแม้เป็นการรับชื้อโดยสุจริตก็ตามดังนั้นเราควรรอบคอบในการชื้อให้มาก อาทิเช่น พระสมเด็จฯราคาหนึ่งล้านบาท(สมมุติ)แต่มาขายให้เราหนึ่งแสนบาทเราก็ควรที่จะตะหนักให้มากว่าการขายให้แบบผิดราคาเป็นเพราะอะไร เมื่อโดนคดีรับของโจรแล้วควรเจรจากับเจ้าทรัพย์แล้วคืนของให้เจ้าทรัพย์เสียส่วนเงินก็ตามเอากับคนนำมาขายถ้าตามไม่ได้ก็คิดว่าฟาดเคราะห์ไปครับ ดีกว่าขึ้นโรงขึ้นศาลมันไม่คุ้ม...เสียทั้งเงินเสียทั้งชื่อเสียงและเสียเวลา

โพสต์เมื่อ พฤ. - 11 เม.ย. 2556 - 07:12.07
ความคิดเห็นที่ 2:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 2
ramin_sukimm
ตั้ง: 30 ตอบ: 148
คะแนน: 62
รายละเอียด

เอาแบบคนเคยเจอมาเลยนะครับ  การรับพระเครื่องที่ถูกขโมยมา  ถ้าเราไม่ทราบจริงๆ ก็ไม่ถูกจับข้อหารับของโจรนะครับ  แต่ของกลางจะถูกส่งคืนเจ้าของครับ  แถมถูกสอบสวนอีก  เสียทั้งเงิน  เสียทั้งเวลา  เสียทั้งของ(พระ)ครับ   แต่ในบางครั้งมันก็ค่อนข้างล่อใจจริงๆครับ  อย่างเช่น  มีวัยรุ่นเอาพระมาปล่อยให้ในราคาถูก  ดูก็รู้ว่าแท้  ปล่อยง่ายกำไรพอมี  แต่พอดูใต้องค์พระ  เอ๋...กำมะหยี่แดงติดอยู่  (พระที่ทากาวติดไว้หน้ารถ  ถ้าถูกเกาะออกมาก็จะมีลักษณะแบบนั้น )  ก็ต้องตัดใจไม่เอาดีกว่า  เสี่ยงครับ  นี่เป็นแค่ข้อคิดเห็นเท่านั้นนะครับ  ขอบคุณครับ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 30 พ.ค. 2556 - 16:13.24