เรียนปรึกษาเว็บมาสเตอร์(กรณีเช่าอย่างปลอดภัย) - webpra

หัวข้อ: เรียนปรึกษาเว็บมาสเตอร์(กรณีเช่าอย่างปลอดภัย)

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

เรียนปรึกษาเว็บมาสเตอร์(กรณีเช่าอย่างปลอดภัย)
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 1
บูรพา
ตั้ง: 42 ตอบ: 94
คะแนน: 2
ร้านค้า:
รายละเอียด

การเช่าอย่างปลอดภัยทางเว็บว่างเป็นกลางได้ถูกต้องครับแต่หากว่า ทั้งเงินและพระเครื่อง ผ่านเข้าเว็บมาสเตอร์ทั้งคู่แล้วเว็บมาสเตอร์เป็นผู้ส่งให้กับสมาชิก น่าจะเป็นการดีกว่า

1. ตัดปัญหา ส่งพระไม่ได้รับเงิน  โอนเงินไม่ได้รับพระ 

2. ตรวจเช็คว่าพระที่จัดส่งตรงตามรูปจริง(ไม่ต้องรับประกันหรือการันตรีแทนเจ้าของพระ)แค่เช็คดูว่าสภาพถูกต้องจริง

หากเพิ่มขั้นตอนนี้เข้าไปผมว่าช่วยตัดปัญหาได้เยอะครับ

รบกวนช่วยพิจรณาเรื่องนี้ด้วยขอบคุณครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 19 ม.ค. 2556 - 22:25.40
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 1
เต้ย_พฤกษา
ตั้ง: 23 ตอบ: 98
คะแนน: 97
รายละเอียด

ท่านบูรพาอาจจะเข้าใจผิดในกรณีนี้ ผมว่าก็ ok แล้วน่ะครับ ผมยังงง กับข้อที่ 1 ของท่านอยู่มันไม่น่าจะเป็นไปได้น่ะ ส่งพระไม่ได้รับเงิน หรือ โอนเงินไม่ได้รับพระ ในกรณีแรกส่งพระไม่ได้รับเงิน กรณีนี้น่าจะหมายถึงท่านเป็นผู้ให้เช่า ก็คือลูกค้าโอนเงินให้เวป พอเวปยืนยันได้รับการโอนแล้ว เราก็ส่งพระไป พอลูกค้าตอบกับว่าได้รับพระแล้ว เวปก็โอนเงินให้เรา ถ้าลูกค้าไม่ตอบกลับว่าได้รับพระแล้ว ภายในเวลากำหนดเวปก็โอนให้เราอัตโนมัติอยู่แล้ว  แล้วกรณี โอนเงินไม่ได้รับพระก็เหมือนกันกับที่ผมบอกไป ผมว่าดีอยู่แล้วน่ะครับระบบนี้ ถ้าให้โอนเงินและส่งพระไปที่เวป แล้วให้เวปส่งต่อมันก็จะเสียเวลาแล้วค่าใช้จ่ายเพิ่มอีก สิ่งที่ท่านจะให้ทำแบบระบบที่ท่านกล่าวมา ท่านบูรพาน่าจะหมายถึงระบบแแบบเวปเพื่อนบ้าน ผมว่าระบบนี้ดีแล้วครับท่าน ผมเคยลองเปรียบเทียบแล้วครับ ระบบนี้แน่นอนกว่า ผมก็แค่แสดงความเห็นน่ะครับ จากที่เคยใช้ทั้งสองระบบ ท่านลองอ่านรายละเอียดอีกทีอาจจะไม่เข้าใจในบางจุด ด้วยความเคารพครับ สวัสดีครับ

โพสต์เมื่อ จ. - 21 ม.ค. 2556 - 21:36.04
ความคิดเห็นที่ 2:
webinfo
ตั้ง: 9453 ตอบ: 38273
คะแนน: 1264
รายละเอียด

ระบบสื่อกลาง เป็นระบบช่วยลดปัญหาการโอนเงินแล้วไม่ได้รับพระ หรือรับแล้วต้องการตีกลับทันที  เงินที่โอนจะถูกฝากไว้กับทางเว็บพระก่อน

ส่วนพระนั้นผู้ขายส่งตรง ให้ผู้ซื้อเลย เมื่อเรียบร้อยทางเว็บพระจะโอนเงินให้ผู้ขาย แต่หากมีการตีกลับ ผู้ขายได้รับพระคืนแล้ว ทางทีมงานจะโอนเงินคืนผู้ซื้อ

โพสต์เมื่อ อ. - 29 ม.ค. 2556 - 20:08.30
ความคิดเห็นที่ 3:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
Chalermwat
ตั้ง: 19 ตอบ: 16
คะแนน: 1
รายละเอียด

ท่านบูรพาคงอยากให้เวปเป็นสื่อกลางในการตรวจสอบพระว่าเเท้หรือเก๊  ตรงตามรูปหรือเปล่ามั้งครับ  เพื่อเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่ดูพระไม่เป็นเเต่อยากเช่าพระ เพราะบางท่านอยากเช่าพระราคาเเพงเเต่ดูไม่เป็นก็เลยไม่กล้าเช่าครับ (เพราะบางท่านเป็นมือใหม่) ถ้ามีระบบเเบบท่านบูรพาว่า(เเต่มีค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานเพิ่มขึ้น)ผมคิดว่าดีสำหรับมือใหม่นะครับ เพื่อความสบายใจของคนเช่า ขอบคุณครับ

โพสต์เมื่อ อา. - 10 ก.พ. 2556 - 10:16.14
ความคิดเห็นที่ 4:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
บูรพา
ตั้ง: 42 ตอบ: 94
คะแนน: 2
ร้านค้า:
รายละเอียด

กรณีนี้อยากให้ เป็นสื่อกลาง โดยไม่ต้องเช็คพระครับ แค่ดูว่าพระตรงกับรูปถ่ายหรือไม่ จะได้ไม่ต้องมีเรื่องกันตอนหลัง ว่าพระไม่เหมือนที่ลงรูปไว้ ที่เคยมีการตอบโต้กันรุนแรง

ถึงค่าใช้จ่ายจะเพิ่มขึ้นแต่ก็ตัดปัญหาในการส่งของ (ใครจะรู้ละครับว่าส่งอะไรไปให้) ตัวผมเองชอบแบบอยากเห็นของก็มาชมถึงที่ก่อนตัดสินใจครับ แต่ความไม่สะดวกทำให้เลี่ยง

การโอนเงิน ส่งไปรษณีย์ไม่ได้ครับ ขอบคุณ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 28 ก.พ. 2556 - 21:03.25
ความคิดเห็นที่ 5:
บูชาบารมี
ตั้ง: 51 ตอบ: 117
คะแนน: 24
รายละเอียด

สวัสดีครับ ผ่านมาและขอแชร์ความคิดส่วนตัวเล็กน้อยนะครับ (คงไม่ว่ากันนะครับ อะไรที่ดีก็คงเอาไว้ก่อน อะไรที่ต้องเปลี่ยนแปลงไปจากเดิม เพิ่มเติมก็ว่ากันไปตามหลักของความเป็นจริงและความเป็นไปได้ในเชิงปฎิบัติ) และต้องมาดูกันว่าเหตุผลที่ต้องการเปลี่ยนแปลงคืออะไรก่อนนะครับ ผมได้อ่านความคิดเห็นของพี่บูรพาแล้ว (ขออภัยที่เอ๋ยนามครับ)

1.ต้องการให้ส่งพระไปทางส่วนกลางก่อน เพื่อต้องการให้ทางส่วนกลางตรวจสอบว่าผู้ตั้งประมูลได้ส่งตรงภาพตามที่ได้ประมูลเอาไว้ใช่หรือเปล่า (ไม่ได้ให้ตรวจว่าแท้ไม่แท้ด้วยใช่ใหมครับ)

ตามที่ผมได้อ่านตามที่คุณบูรพาแนะนำมา และถ้า(เป็นเพียงสมมุตินะครับ ถ้าคำตอบของส่วนกลางนำมาดูแล้วไม่ตรงก็ส่งกลับเพียงเท่านี้ใช่ใหมครับ และก็ส่งเงินคืน (ความคิดของผมว่าเราก็นำมาเทียบดูเองก็ได้ครับถ้าไม่ตรงกับภาพและก็ส่งกลับครับ และแจ้งทางส่วนกลางก็จะส่งคืนเงินให้ครับ ส่วนแท้ไม่แท้ก็อีกเรื่องหรือจะนำส่งไปสถาบันที่ได้รับการตรวจสอบพระและออกบัตรรับรองก็มี ก็ส่งตรวจได้ครับ ถ้าไม่แท้ก็ส่งกลับพร้อมใบแสดงผลให้กับผู้ตั้งประมูลด้วยนะครับ และในส่วนเงินค่าส่งตรวจก็ต้องมาตกลงว่าฝ่ายใหนจะออกกันยังไงต้องตกลงกันก่อนที่จะส่งตรวจครับ   ต้องแจ้งผู้ตั้งประมูลก่อนส่งตรวจและเคลียร์ค่าใช้จ่ายกันก่อนจะได้ไม่มีปัญหาทีหลังนะครับ และผู้ตั้งประมูลก็จะได้ทราบล่วงหน้าได้เลยว่าถ้าผลออกมาไม่แท้จากสถาบันที่ยอมรับ จะต้องปฎิบัติขั้นตอนอย่างไรต่อไร แต่ถ้าผลออกมาแท้ ก็จบครับ  (แต่ก็มีค่าใช้จ่ายในการส่งตรวจและใช้ระยะเวลาเหมือนกันครับ)

**ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนที่อาจจะพอมีประโยชน์อะไรได้บ้างนะรับ หรือถ้าไม่มีประโยชน์อะไรเลยก็แจ้งลบทิ้งได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ**

โพสต์เมื่อ พฤ. - 28 ก.พ. 2556 - 22:56.49
ความคิดเห็นที่ 6:
วังเทวี
ตั้ง: 100 ตอบ: 858
คะแนน: 289
ร้านค้า:
รายละเอียด

ผมเห็นว่าระบบสื่อกลางดีอยู่แล้ว ไม่น่าต้องเปลี่ยนแปลงอะไร

การนำพระไปตรวจสอบ ค่า่ใช้จ่ายควรเป็นของผู้ที่นำพระไปตรวจสอบ ถ้าพระไม่แท้ ผู้ขายเพียงคืนเงินให้เต็มจำนวนตามกฎ

ถ้าพระแท้ ผู้ซื้อก็มีโอกาสทำกำไรจากการขายต่อได้ ถ้าพระไม่แท้ ผู้ซื้อควรยอมรับการขาดทุนจากค่าตรวจสอบบ้าง 

โพสต์เมื่อ ศ. - 01 มี.ค. 2556 - 06:48.22
ความคิดเห็นที่ 7:
อ้วน_11
ตั้ง: 3 ตอบ: 11
คะแนน: 4
รายละเอียด

ผมว่าระบบสื่อกลางดีแล้วครับ

แต่ถ้าทาง web  มีบริการส่งพระไปออกบัตรรับรอง  โดยเก็บค่าใช้จ่ายกับผู้ซื้อที่ต้องการให้ออกบัตร ก็ดีนะครับ

โพสต์เมื่อ อ. - 30 ก.ค. 2556 - 12:00.20
ความคิดเห็นที่ 8:
dorn80
ตั้ง: 73 ตอบ: 558
คะแนน: 184
รายละเอียด

เห็นด้วยกับท่านวังเทวีครับ ผู้ซื้อเป็นฝ่ายจ่ายค่าตรวจสอบพระถูกแล้วครับ เพราะท่านเป็นฝ่ายที่ได้รับบัตรรับรองนะครับ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 01 ส.ค. 2556 - 15:15.54
ความคิดเห็นที่ 9:
siblo555
ตั้ง: 11 ตอบ: 23
คะแนน: 0
รายละเอียด

เราสามารถโอนผ่านเว็บได้ในทุกราคาที่เราซื้อใช่มั้ยครับเพียงเสียค่าธรรมเนียมตามที่เว็บแจ้งใว้ ถ้าคนขายไม่ให้ผ่านเว็บเราก็ไม่ซื้อเค้า ปลอดภัยดีครับแต่พึ่งมายังไม่มีประสบการณืเลย สาธุขอเจอพี่คนขายใจดีๆเน้อ

โพสต์เมื่อ ศ. - 25 ต.ค. 2556 - 19:07.55
ความคิดเห็นที่ 10:
เลา_ไชยปราการ
ตั้ง: 1 ตอบ: 9
คะแนน: 0
รายละเอียด

รบกวนท่านเวปพระคอม ตรวจสอบพระหลวงปู่ทวด หลังหนังสือใหญ่ ปี 05 สภาพพอสวยงาม ผมประมูลได้ ผมดูพระไม่ค่อยเป็น ครับ ขอขอบคุณครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 26 ต.ค. 2556 - 05:36.57