หลวงพ่อเงินวัดบางคลาน ปี 15 วัดมูลเหล็ก ข้อมูลจริงๆจากคนวัดมูลเหล็ก - webpra

หัวข้อ: หลวงพ่อเงินวัดบางคลาน ปี 15 วัดมูลเหล็ก ข้อมูลจริงๆจากคนวัดมูลเหล็ก

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

หลวงพ่อเงินวัดบางคลาน ปี 15 วัดมูลเหล็ก ข้อมูลจริงๆจากคนวัดมูลเหล็ก
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 1
u-1-1
u-1-1
ตั้ง: 0 ตอบ: 0
คะแนน: 0
รายละเอียด

ก่อนอื่นผมขอบอกก่อนว่าผมเป็นคนบ้านวังใหม่ ม. 7 ต.คลองคะเชนทร์ อ.เมือง จ.พิจิตร เรียนโรงเรียนประถมที่โรงเรียนวัดมูลเหล็ก วัดมูลเหล็กตั้งอยู่กลางระหว่าง ม.7 บ้านวังใหม่ กับ ม.4 บ้านวังไม้ดัก ข้อมูลที่ผมจะบอกก็ตามที่ผมได้รู้ได้ฟังจากพ่อผมและทายกวัดที่เคยเป็นอดีตเจ้าอาวาสวัดมูลเหล็ก จริงแล้วพระรูปหล่อหลวงพ่อเงินวัดบางคลาน ปี 15 ที่ออกโดยวัดมูลเหล็กนั้นมีเพียงพิมพ์เดียว คือพิมพ์ฐานกว้าง พิมพ์อื่นอาจไม่ใช้และอาจออกวัดอื่นๆ เเละมีแค่สองเนื้อคือ 1.เนื้อทองเหลือง ออกหลายองค์ 2.เนื้อเงินมี 3 องค์อยู่กับผู้หลักผู้ใหญ่ในวัดมูลเหล็ก และจริงแล้วใต้ฐานจะเรียบไม่มีโค๊ด หรืออาจมีโค๊ดบางเพราะไปตอกกันเองเพื่อหลอกขายเป็น หลวงพ่อเงินวัดบางคลาน ปี 15 ที่ออกจากวัดบางคลาน เหตูผลเพราะรูปหล่อวัดมูลเหล็กมีความระมายคลายหลวงพ่อเงินวัดบางคลาน ปี 15 ที่ออกจากวัดบางคลานมาก ทายกวัดที่เคยเป็นอดีตเจ้าอาวาสวัดมูลเหล็ก แก่เคยบอกว่าสมัยนั้นทางวัดมูลเหล็กไปขอยืมพิมพ์ที่วัดบางคลานมาหล่อแล้วก็ฝากวัดบางคลานปลุกเศกจริง คนขี้โกงสมัยนั้นมีการเอาพระวัดมูลเหล็กไปตีโค๊ดกันเองแล้วหลอกขายเป็นวัดบางคลาน เพื่ออยากให้คนที่รักและเคารพหลวงพ่อเงินเข้าใจถูกต้อง และไม่อยากให้คนอื่นเข้าใจพระบ้านผมผิดด้วย พิมพ์กว้างฐานเรียบเนื้อทองเหลืองอย่างเดียวชัวร์ พิมพ์อื่นๆเนื้ออื่นๆผมไม่ชัวร์

หลวงพ่อเงินวัดบางคลาน ปี 15 วัดมูลเหล็ก ข้อมูลจริงๆจากคนวัดมูลเหล็ก หลวงพ่อเงินวัดบางคลาน ปี 15 วัดมูลเหล็ก ข้อมูลจริงๆจากคนวัดมูลเหล็ก
โพสต์เมื่อ พฤ. - 27 ธ.ค. 2555 - 09:31.14
ยังไม่มีความคิดเห็น