เงินพดด้วงสมัยอะไรครับ - webpra

หัวข้อ: เงินพดด้วงสมัยอะไรครับ

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

เงินพดด้วงสมัยอะไรครับ
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
mkung
mkung (0) 113.53.224.131
ตั้ง: 10 ตอบ: 4
คะแนน: 0
รายละเอียด

รบกวนผู้รู้ช่วยดูเงินพดด้วงว่าของสมัยอะไรครับ

เงินพดด้วงสมัยอะไรครับ
โพสต์เมื่อ อ. - 25 ธ.ค. 2555 - 15:54.13
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
ธงช้าง
ตั้ง: 0 ตอบ: 15
คะแนน: 1
รายละเอียด

ผมขอตอบกระทู้ของคุณ  แม้จะข้าไปหลายเดือน  แต่คงได้ประโยชน์บ้างครับ

พดด้วงของคุณ ไม่มีอยู่ในสารบบเงินตราในประเทศไทยเลยครับ

๑. เงินพดด้วงเท่าที่ผมเก็บสะสมมา ทั้งสมัยสุโขทัย อยุธยา รัตนโกสินทร์

ดวงตราที่ปรากฏบนพดด้วง จะใช้การตอกประทับตราลงบนพดด้วงทั้งสิ้น

ทั้งตราประจำราชวงศ์ และตราประจำรัชกาล หรือตราอื่นๆที่ผู้ผลิตกำหนด เช่นตราหอยสังข์ ตราช้าง ตราดอกไม้ ฯ

๒. พดด้วง เป็นเงินที่ใช้และเปลี่ยน มีราคา สวนมากจะผลิตด้วยแร่เงินครับ มีทำด้วยทองคำบ้าง แต่ไม่มาก หายากครับ

๓. พดด้วงของคุณเท่าที่ดู น่าจะเป็นเนื้อชินเขียว หาง่าย ทำง่าย  ผู้ผลิตตั้งใจผลิตให้แปลกตา เอาไว้หลอกคนหารัปทานครับ

สรุปคือ ไม่แท้ครับ หวังว่าคงได้ความรู้บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ  แต่หากจะให้บรรยายถึงแต่ละสมัย แต่ละรัชกาล คงยาว ไว้โอกาสหน้านะครับ

โพสต์เมื่อ ศ. - 12 เม.ย. 2556 - 11:34.52
ความคิดเห็นที่ 2:
ธงช้าง
ตั้ง: 0 ตอบ: 15
คะแนน: 1
รายละเอียด

ตามที่ได้แสดงความคิดเห็นไปแล้ว ต่อมาผมได้ค้นคว้าต่อไป ได้พบหนังสือเก่าเล่มหนึ่ง

จัดพิมพ์เมื่อประมาณสามสิบกว่าปีมาแล้ว มีข้อความเขียนถึงเงินพดด้วงตราช้าง

ซึ่งมีลักษณะรูปช้างคล้ายรูปที่ลงในบทเปิดกระทู้  ตามบทความระบุว่า

พดด้วงเนื้อชินชนิดนี้ ถูกสร้างขึ้นมาจริงในสมัยโบราณ

แต่มีความเห็นถึงวัตถุประสงค์ในการนำไปใช้หลายอย่าง

บ้างก็ว่าใช้เป็นเงินตราใช้ซื้อขายแลกเปลี่ยน

บ้างก็ว่าใช้เป็นน้ำหนักชั่งสิ่งของ ( ลูกเป้ง )

บ้างก็ว่าใช้ทั้งสองอย่าง

แต่ต่อมาเลิกผลิตไปในสมัยอยุธยา

ดังนั้น ต้องขอลงบทความนี้แก้ข้อผิดพลาดของผมด้วยนะครับ

โพสต์เมื่อ ศ. - 19 เม.ย. 2556 - 10:10.34