เหรียญนี้แท้ไม๊ครับ - webpra

หัวข้อ: เหรียญนี้แท้ไม๊ครับ

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

เหรียญนี้แท้ไม๊ครับ
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
nandavan
ตั้ง: 55 ตอบ: 30
คะแนน: 2
รายละเอียด

เรียนถามท่านผู้รู้ เหรียญนี้แท้ไม๊ครับท่าน ขอบคุณครับ

เหรียญนี้แท้ไม๊ครับ เหรียญนี้แท้ไม๊ครับ
โพสต์เมื่อ ศ. - 16 พ.ย. 2555 - 03:21.51
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
อชิโต
ตั้ง: 19 ตอบ: 47
คะแนน: 12
ร้านค้า:
รายละเอียด

ขออนุญาตินะครับ อันนี้เก๊เต็ม ๆ พบบ่อยมากครับ

เลียนแบบเหรียญหันข้างใหญ่ หน้าท่านนี่ไม่ใช่เลยครับ

เป็นการแกะบล็อคขึ้นมาใหม่  แต่ฝีมือไม่ถึง

ส่วนด้านหลังในร่องยันต์ต้องลึกคม ไม่มีเนื้อเกินมาอุดตามร่องเด็ดขาดครับ

และผิวของแท้จะเป็นเส้นเสี้ยนสาดกระจายรอบองค์ ไม่ด้านแบบนี้

และตรงหูเหรียญด้านหลังต้องมีเนื้อปลิ้นจากการเจาะด้วย ไม่เรียบแบบในรูป

ด้วยความเคารพครับ

โพสต์เมื่อ ศ. - 16 พ.ย. 2555 - 12:46.58
ความคิดเห็นที่ 2:
อชิโต
ตั้ง: 19 ตอบ: 47
คะแนน: 12
ร้านค้า:
รายละเอียด

เพิ่มรูปประกอบครับ

ของแท้ด้านหน้าตรงศรีษะท่านจะมีรอยบากเล็ก ๆ หนึ่งจุด

ด้านหลัง ตรงหูเหรียญด้านบนจะมีรอยแตกของบล็อคเฉียงขึ้นไปยังรูเจาะ

และตรง ยันต์ ตัว ฆะ จะมีรอยแตกของบล็อคให้เห็น

ลองสังเกตผิวเหรียญทั้งด้านหน้า และ หลังนะครับจะเห็นรอยสาดกระจายจากการปั้มเป็นวงรัศมีรอบเหรียญ

รอยเส้นพวกนี้เป็นลักษณะสำคัญครับ ถ้ามีกล้องส่องดูจะเห็นว่า

แม้แต่ในร่องยันต์ยังมีรอยพวกนี้ให้เห็นอย่างชัดเจน

โพสต์เมื่อ ศ. - 16 พ.ย. 2555 - 21:44.02
ความคิดเห็นที่ 3:
nandavan
ตั้ง: 55 ตอบ: 30
คะแนน: 2
รายละเอียด

ขอบคุณท่านที่ให้ความรู้  ความรู้คือประทีปครับ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 29 พ.ย. 2555 - 23:29.03
ความคิดเห็นที่ 4:
mtom
ตั้ง: 0 ตอบ: 3
คะแนน: 0
รายละเอียด

เหรียญบนผมก็มีอยุ่เหรียญ ตอนนั้นไม่รู้ว่าแท้ไหม แต่พอมาดูในหนังสือพระ ถึงได้รู้ว่า เก๊ สนิท ผมว่าดูง่ายมาก

ยิ่งมาได้ความรู้จากท่าน อชิโต ทำให้รุ้ยิ่งขึ้น ของคุณครับ

โพสต์เมื่อ ศ. - 09 พ.ค. 2557 - 22:29.01