พ่อท่านคลิ้ง หลัง ภ ป ร ปี 21 - webpra

หัวข้อ: พ่อท่านคลิ้ง หลัง ภ ป ร ปี 21

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

พ่อท่านคลิ้ง หลัง ภ ป ร ปี 21
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 2
พรมคีรี
ตั้ง: 21 ตอบ: 90
คะแนน: 19
ร้านค้า:
รายละเอียด

ปัจจุบัน "เหรียญพ่อท่านคลิ้ง ภปร"เป็นที่นิยมในหมู่นักเสาะแสวงหาพระเครื่องและวัตถุมงคลกันเป็นอันมากเนื่องจากได้ทราบประวัติความน่าเลื่อมใสศรัทธาทำให้วงการปลอมเหรียญฉกฉวยโอกาสออกมาแสดงฝีมือการปลอมเป็นการปลอมด้วยเทคนิควิธีก้าวทันเทคโนโลยี เอาคอมพิวเตอร์บวกกับอิเล็คทรอนิคส์ทั้งระบบเก่า ผสมวิธีใหม่ วงการเหรียญเรียกว่า วิธี "ช๊อตคอมพิวเตอร์" ไม่พอยังเอาข้อดีของการ "สปาร์ก" เข้ามาผสมโรง ทำให้ได้เหรียญปลอกที่ใกล้เคียงของจริงมากมีคนโดนกันระเนระนาด แม้กระทั่งเซียนเหรียญก็หงายหลังกันหลายคนให้มีความระมัดระวังในการเสาะหาให้รัดกุมมากยิ่งขึ้น
เหรียญปลอมเป็นเหรียญเกิดจากเทคนิคการปลอมสุดยอด ความเหมือนขององค์พ่อท่านคลิ้ง ต้องบอกว่า 100% ส่วนอื่น ๆ อันเป็นรายละเอียดนั้นอยู่ในชั้น 95% ของปลอมก็คือของปลอมมีข้อผิดพลาดจากการ "สปาร์ก" จึงต้องนำมาแต่งด้วยมือจึงเกิดข้อผิดพลาดในส่วนของตัวเลข "พ.ศ.2521" และโค๊ตซึ่งเป็นรูปดาวโค๊ดของปลอมเกิดจากถอดพิมพ์หรือปั๊มขึ้นมาพร้อมเหรียญ เพราะเอาเหรียญจริงไปสปาร์กจึงติดโค๊ดมาด้วย ถ้าดูความเหมือนของโค๊ดจึง "ค่อนข้างเหมือน"แต่โค๊ตของจริงเกิดจากแรงตอก จะมีร่องรอยของการตอกคือเนื้อโลหะจะบุ๋มลงไปในเนื้อจากแรงตอก ส่วนตัว นะ ขึ้นยอดสองตัวที่ขนาบข้าง พ.ศ.2521 นั้น ของจริงกับของปลอมต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเจนแสดงว่าการปลอมโดยการสปาร์กครั้งนี้มีความผิดพลาดหรือเกิดเปอร์เซนต์เสียในส่วนล่างของเหรียญจึงต้องนมาแต่งด้วยมือใหม่พลิกไปดูด้านหลังในส่วนของปลายชฎาสุดเส้นรอบรัศมี ของปลอมทำออกมาสวยงามเป็นวงกลมส่วนของจริงจะเป็นวงรี ปลายรัศมีแต่ละเส้น ส่วนปลายวางไม่สวยงามเหมือนของปลอมในส่วนตัวอักษร "ภปร" ของจริงจะมีเส้นบาง ๆ เป็นคล้ายลายผ้าอยู่ในตัวอักษรแต่ของปลอมลายนี้ติดเลอะเลือนไม่ชัดเจน ส่วนอักษรด้านล่างใกล้เคียงมากแต่ที่เห็นชัดเจนคือตัว "ทา" ซึ่งของปลอมผิดจากของจริงชัดเจน (ดูรูปประกอบ)เมื่อเหลือบขึ้นไปชำเลืองดูห่วงด้านหน้า เขาทำได้ดี มีจุดตรงกลางล่างเหมือนกันแต่ของปลอมนั้นห่วงเขาปั๊มแบบมีมุมคมแตกต่างจากของจริงจะขึ้นรูปเป็นเส้นโค้งมนรอบขอบห่วง ตรงนี้เห็นได้ชัดเจน .....

http://www.shareapic.net/View-6788917-พ่อท่านคลิ้ง-วัดถลุงทอง-จ.นครศรีธรรมราช.html

พ่อท่านคลิ้ง หลัง ภ ป ร ปี 21
โพสต์เมื่อ พ. - 02 พ.ค. 2555 - 08:10.08
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
ลูกเหล็ก
ตั้ง: 1 ตอบ: 6
คะแนน: 0
รายละเอียด

ขอบคุณครับ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 03 พ.ค. 2555 - 15:30.27
ความคิดเห็นที่ 2:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
ramin_sukimm
ตั้ง: 30 ตอบ: 148
คะแนน: 62
รายละเอียด

ปลอมได้สุดยอดมากครับถ้าไม่เคยเห็นหรือมีเปรียบเทียบโดนแน่ครับ  ขอบคุณครับสำหรับความรู้

โพสต์เมื่อ ส. - 05 พ.ค. 2555 - 10:25.48
ความคิดเห็นที่ 3:
benjaamulet
ตั้ง: 12 ตอบ: 17
คะแนน: 1
ร้านค้า:
รายละเอียด

ขอบคุณสำหรับภูมิคุ้มกันเข็มนี้ คารวะด้วยใจครับ

ปล.บล๊อคค๊อมเดี๋ยวนี้น่ากลัวจริงๆ เหมือนกันอย่างกับแกะเลย

โพสต์เมื่อ ส. - 14 ก.ค. 2555 - 15:07.28
ความคิดเห็นที่ 4:
kook_kai
ตั้ง: 39 ตอบ: 265
คะแนน: 6
ร้านค้า:
รายละเอียด

ขอบคุณมากๆเลยครับ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 06 ก.ย. 2555 - 18:35.31
ความคิดเห็นที่ 5:
kook_kai
ตั้ง: 39 ตอบ: 265
คะแนน: 6
ร้านค้า:
รายละเอียด

ขอบคุณมากๆเลยครับ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 06 ก.ย. 2555 - 18:35.31
ความคิดเห็นที่ 6:
seaw2009
ตั้ง: 19 ตอบ: 215
คะแนน: 7
ร้านค้า:
รายละเอียด

ขอบคุณครับ

โพสต์เมื่อ จ. - 10 ก.ย. 2555 - 09:58.42
ความคิดเห็นที่ 7:
tumgio
ตั้ง: 18 ตอบ: 20
คะแนน: 1
ร้านค้า:
รายละเอียด

ยอดเยี่ยมครับ ^ ^

โพสต์เมื่อ พฤ. - 04 ต.ค. 2555 - 09:19.37