-- พระนางพญา (วัด....) ผียัดกรุ หรือแท้ครับ -- - webpra

หัวข้อ: -- พระนางพญา (วัด....) ผียัดกรุ หรือแท้ครับ --

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

-- พระนางพญา (วัด....) ผียัดกรุ หรือแท้ครับ --
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
นพสองแคว
ตั้ง: 18 ตอบ: 352
คะแนน: 22
ร้านค้า:
รายละเอียด

พระนางพญากรุเก่า หลายท่านคงจะทราบกันแล้ว ขอไม่กล่าวถึงนะครับ.....   ต่อมาระยะหลังๆก็มีการแตกกรุ กันบ่อยๆ  ที่จังหวัดพิษณุโลก  มีทั้งที่อดีตพระเกจิรุ่นเก่าฝังไว้จริง    และประเภท ที่ เซียนพระไปฝังไว้แล้วระยะหนึ่ง  มาแกล้งทำกรุแตกภายหลังก็มีครับ   อีกกรุ ที่ผมจะมาเล่านี้  แตกเมื่อปี 2541  ซึ่งทาง tv ช่อง 11 ก็ไปถ่ายทำ มาออกอากาศทั่วประเทศ  ซึ่งผมจะมาเล่าให้ฟังต่อไปครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 21 เม.ย. 2555 - 10:30.09
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

กรุ วัดนางพญา เก่า  แท้ครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 21 เม.ย. 2555 - 19:33.34
ความคิดเห็นที่ 2:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

กรุวัดนางพญา เก่า องค์ที่ 2 แท้ครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 21 เม.ย. 2555 - 19:40.54
ความคิดเห็นที่ 3:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

พระกรุนี้ แตก เมื่อวันที่ 2 เม.ย 2541  ที่บ้านกระบัง  ต.หอกลอง จ.พิษณุโลก  บ้างก็เรียกตามสถานที่ จุดใหญ่ เช่น นางฯ แควน้อย  / นางฯ หอกลอง / บางคนก็บอกว่า บริเวณนั้น  เป็นวัดเก่า ชื่อ ว่า วัดโคกนางชี..ก็เรียกว่า นางพญากรุโคกนางชี......สาเหคุ ที่พระกรุนี้แตก เพราะเจ้าของบ้าน  จะปรับพื้นที่ จึงจ้างรถไถนา มาทำการปรับพื้นที่ ทำให้พระกระจายเต็มพื้นที่ทุ่งนา  พอชาวบ้านทราบเรื่อง  วันที่ 3 เม.ย จึงมาขุดหากัน ประมาณ 100 กว่าคน  ยิ่งทางtv ช่อง 11 ออกข่าวคนยิ่งมากันมากขึ้น   ถาพถ่ายที่ จะลง ให้ดูต่อไปนี้  เป็นภาพ วันที่ 8 เม.ย  ผ่านมาแล้วหลายวัน คนเริ่มน้อยลงครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 21 เม.ย. 2555 - 19:58.06
ความคิดเห็นที่ 4:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

นักโบราณคดี  หลายวัย รวมตัวกัน  มาขุด หาพระ แต่เช้าตรู่ และกลับบ้านมืดคว่ำ ทุกวัน  โดยไม่เบิก OT(ค่าล่วงเวลา)

โพสต์เมื่อ ส. - 21 เม.ย. 2555 - 20:07.09
ความคิดเห็นที่ 5:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

ขุดต่อไป

โพสต์เมื่อ ส. - 21 เม.ย. 2555 - 20:14.35
ความคิดเห็นที่ 6:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

ชาวบ้าน แถวนั้น  ครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 21 เม.ย. 2555 - 20:51.36
ความคิดเห็นที่ 7:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

พระที่ขุดได้ มี 4 พิมพ์ 1)เข่าโค้ง 2)เขาตรง 3)สังฆาฎิ 4) อกนูนเล็ก       หลังจากนั้น ประมาณ2-3 เดือน ต่อมา  มีวัดในจังหวัด พิจิตร (ขอสงวนชื่อวัด และชื่อท่านเจ้าอาวาส)  ได้ ลงประกาศจำหน่ายพระกรุชุดนี้  ในหนังสือพระเครื่อง รายเดือน  2 ฉบับ  เจ้าอาวาส บอกว่า คนขับรถไถนามอบให้วัดในราคาพิเศษ  ทางวัด จึงเปิดจำหน่ายทั่วประเทศ ราคา  1,500 บาท เพื่อนำเงิน สร้างโบสถ์  ให้พระพุทธชินราช จำลอง ที่อยู่ในวัดดังกล่าว (หากคิดว่าเก๊ ทางวัดคืนเงินให้เต็ม)   จำนวนพระ ที่พบทั้งหมด ทุกพิมพ์ ประมาณ 4.000 องค์

โพสต์เมื่อ ส. - 21 เม.ย. 2555 - 21:13.13
ความคิดเห็นที่ 8:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

พระชุดนี้  ผมไม่ฟันธง ว่า เป็นพระผียัดกรุ หรือ พระแท้ ให้ท่าน ดูเนื้อ  แล้วพิจารณากันเองครับ   (จะทยอยลงรูปเพิ่มให้อีกครับ)

โพสต์เมื่อ ส. - 21 เม.ย. 2555 - 21:26.41
ความคิดเห็นที่ 9:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

พระชุดนี้  1)พิมพ์เข่าตรง มีมากที่สุด  และคนไม่นิยมบูชา  เพราะลักษณะของพิมพ์และเนื้อ ต่างจาก วัดนางพญามาก.....2)พิมพ์เข่าโค้งพบน้อย และคนแย่งกันบูชา  ตอนที่วัดที่  จ.พิจิตร จำหน่าย ไม่มีพิมพ์เข่าโค้งเลย เนื่องจาก  คนที่นำไปส่ง ได้ปล่อยที่พิษณุโลกซึ่งได้ราคาดีกว่า

โพสต์เมื่อ อา. - 22 เม.ย. 2555 - 18:52.18
ความคิดเห็นที่ 10:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

ล่าง

โพสต์เมื่อ อา. - 22 เม.ย. 2555 - 19:04.08
ความคิดเห็นที่ 11:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

ด้านข้าง

โพสต์เมื่อ อา. - 22 เม.ย. 2555 - 19:04.58
ความคิดเห็นที่ 12:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

พิมพ์เข่าโค้งองค์ที่ 3+4

โพสต์เมื่อ อา. - 22 เม.ย. 2555 - 19:15.56
ความคิดเห็นที่ 13:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

ด้านข้าง+ล่าง

โพสต์เมื่อ อา. - 22 เม.ย. 2555 - 19:37.25
ความคิดเห็นที่ 14:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

คนที่สะสม  พระนางพญา ชุดนี้ ส่วนใหญ่มั่นใจว่า เป็นพระเก่า  ส่วนอายุกี่ปี ไม่สามารถ บอกได้   เพราะเพิ่งจะขุดขึ้นมาไม่นาน.....บางคนหวังลึกๆ ว่า เป็น พระวัดนางพญา ที่มาฝากไว้ที่กรุนี้  แล้วแต่จะคาดเดากัน  ยังไม่มีผู้ใด ชี้ขาดครับ

โพสต์เมื่อ อา. - 22 เม.ย. 2555 - 19:43.25
ความคิดเห็นที่ 15:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

เมื่อมีผู้ จะนำพระกรุนี้ ไปให้ วัด ที่พิจิตร จำหน่าย  ทางท่านเจ้าอาวาส จึงเดินทาง มาดู สถานที่  เพื่อความมั่นใจ

โพสต์เมื่อ อา. - 22 เม.ย. 2555 - 20:11.05
ความคิดเห็นที่ 16:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

พระที่ขุดขึ้นมา  บางองค์ นำไปล้างแล้ว

โพสต์เมื่อ อา. - 22 เม.ย. 2555 - 20:12.22
ความคิดเห็นที่ 17:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

ครั้งแรกผมตั้งใจว่า จะไม่แจ้งชื่อ วัดที่จำหน่าย และชื่อท่านเจ้าอาวาส...... แต่เพื่อให้ข้อมูล เรื่องนี้สมบูรณ์ มากยิ่งขึ้น  จึงขอเพิ่มรายละเอียด ในส่วนนี้  โดยใช้ข้อความที่ทางวัด ประกาศจำหน่ายพระชุดนี้  ในหนังสือพิมพ์พระเครื่อง นะครับ

โพสต์เมื่อ อา. - 22 เม.ย. 2555 - 20:18.09
ความคิดเห็นที่ 18:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 1
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

โฆษณา  องค์เล็ก พิมพ์อกนูนเล็กครับ

โพสต์เมื่อ อา. - 22 เม.ย. 2555 - 20:21.59
ความคิดเห็นที่ 19:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

พระจากกรุใหม่

โพสต์เมื่อ จ. - 23 เม.ย. 2555 - 09:51.38
ความคิดเห็นที่ 20:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

ด้านข้าง

โพสต์เมื่อ จ. - 23 เม.ย. 2555 - 09:52.58
ความคิดเห็นที่ 21:
ยาไทย
ตั้ง: 8 ตอบ: 28
คะแนน: 4
รายละเอียด

ขอบคุณครับ เนื้อหาน่าติดตาม

โพสต์เมื่อ ศ. - 27 เม.ย. 2555 - 19:46.10
ความคิดเห็นที่ 22:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

ยินดี ต้อนรับคุณ ยาไทย และทุกท่านที่ติดตามอ่านครับ......ขอลงรูปพระแท้ กรุ( เก่า)ต่อนะครับ   1)พิมพ์สังฆาฎิ  วัดนางพญา 2)กรุโรงทอ(ผ้า)

โพสต์เมื่อ ส. - 28 เม.ย. 2555 - 00:34.11
ความคิดเห็นที่ 23:
ไม้ธาตุพนม
ตั้ง: 38 ตอบ: 684
คะแนน: 46
ร้านค้า:
รายละเอียด

สาหรุบว่าจั๋งได่...ลุ้นจนพัดลมส่ายหน้าแย้วววว.....

โพสต์เมื่อ ส. - 28 เม.ย. 2555 - 00:45.11
ความคิดเห็นที่ 24:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

เพื่อนได้เล่า บรรยากาศ  การเช่าบูชา ขณะขุดได้ให้ฟังว่า....  พอขุดได้พระมา 1)องค์เล็ก จะปล่อยที่ 500-1,000 บาท   2)องค์ใหญ่ เข่าตรง 1,000-2,000 บาท

** เข่าโค้ง 2-3,000 บาท  สีแดงก็จะแพงไปอีก.......พระที่ได้ คนที่ขุด ห้ามล้าง เกรงพระจะเสีย  ผู้เช่า ต้องนำไปแตกแดด อ่อนๆ  หลายวันเอาเอง   เกินครึ่งเดือน กลิ่น โคลนเก่าที่ติดพระมา ยังติดจมูกไม่หายเลยครับ  บางวันเซียนใหญ่ เจอ เซียนใหญ่ บางองค์สู้กันถึงราคา 5.000 บาทก็มี....เล่นประมูลกันหน้าบ่อเลยครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 28 เม.ย. 2555 - 00:46.34
ความคิดเห็นที่ 25:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 1
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

ตอบท่าน สมาชิก"ไม้ธาตพนม"..........ตอนออกใหม่ๆ  คนที่ตีเก๊ ให้เหตุผลว่า ..1)พิมพ์เข่าตรง และ พิมพ์อกนูนเล็ก  ห่างไกลจาก วัดนางพญามาก....2)พิมพ์เข่าโค้ง และสังฆาฎิ  พิมพ์ใกล้เคียงวัดนางพญา..ซึ่งความจริง พระทุกพิมพ์ที่พบ  น่าจะไม่เหมือน(วัดนางพญา)ทุกพิมพ์ ทั้งกรุ.หรือ ถ้าจะทำให้เหมือนหรือใกล้เคียง  ก็ควรจะเหมือนกันทั้งกรุ.....3)เซียนใหญ่ที่พิษณุโลกไม่เล่นกันในช่วงนั้น...เพราะก่อนหน้านี้ก็มีกรุอื่นแตก  แต่เป็นฝีมือ เซียน...(....) ซึ่งเป็นคนพื้นที่นั้น ทำเอง  และเซียนใหญ่ ภาคเหนือคนหนึ่ง โดนไปหลายตังค์ ......  ส่วนคนที่ตีเป็นพระแท้เพราะ 1)เนื้อพระเป็นพระเก่าค่อยๆเปลี่ยนสีหลังจากที่ขึ้นมาครั้งแรก..2)หลังจากนั้น  อีกหลายเดือน  เจ้าของบ้านได้ นิมนต์พระสงฆ์ มาทำพิธี และชี้จุด เป็นรูป 4เหลี่ยม  บริเวณที่เคยพบพระนางพญา  เมื่อ ขุดดิน  ลึกประมาณ 2 เมตร ได้พบสิ่งของ ที่เป็นของใช้ ที่พบในวัดสมัยก่อน. แต่ไม่พบพระเตรื่องอีก.ยืนยันว่า บริเวณนั้น เป็นสถานที่วัดเก่ามีอยู่จริง..3)เจ้าหน้าที่จากหน่วยราชการ ขอไปดูพระที่พบ กับเจ้าของบ้าน อีก 2-3 ครั้ง.....สรุปว่าพระชุดนี้  เป็นพระแท้จากกรุนี้ครับ........หลายครั้ง ที่มีข่าว พระกรุนางพญากรุใหม่แตกที่พิษณุโลก  ไม่เกิน 3 เดือน พระเนื้อนั้น  พิมพ์นั้น จะตามออกมา ที่แผงพระแถว วัดใหญ่  ให้ได้ชมกัน...ส่วนเนื้อพระนางพญากรุโคกนางชี (แควน้อย /บ้านกระบัง)  ตั้งแต่ ปี 2541จนถึงปี 2555  ยังไม่มีเนื้อนี้ ที่แผง ในวัดใหญ่เลยครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 28 เม.ย. 2555 - 08:27.08
ความคิดเห็นที่ 26:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

พระมีการเปลี่ยนมือกันมั๊ย  ราคาเท่าไหร่?.......มีพระนางพญากรุนี้ พิมพ์สังฆาฎิ เนื้อ จัดมาก มีผู้ยืนยันหลายท่านว่า ปล่อยกันที่ 120,000 บาทต่อองค์โดยคน แถว อ.พรหมพิราม บูชาไป....  อีกท่านหนึ่ง มีแผงพระอยู่ ที่ อำเภอ โพทะเล  ที่ทางวัดหลวง นำพระไปให้บูชา ท่านเช่าจากวัด 1,500 บาท มาปล่อย ขอกำไรเพียงเล็กน้อย......  ต่อมา เขาสนใจรุ่นนี้มาก จึงขี่รถ จักรยานยนต์.จากอำเภอโพทะเล จ.พิจิตร  มา ที่บ้านที่กรุแตก อำเภอ พรหมพิราม ระยะทางเกือบ 200 กิโลเมตร ทราบว่ากรุแตกจริงโดยเดินคุยกับชาวบ้านหลายคน   (ครั้งแรกเขาไม่แน่ใจ)  เมื่อมั่นใจ จึงปรับราคาพระที่เหลือ เป็นองค์ ละ 8,000- 12,000 บาท ซึ่งก็ปล่อยได้ราคาและปล่อยจนหมด..............พระกรุนี้ คนพิษณุโลก  ได้บูชา กันที่ บริเวณขุดกันเป็นส่วนใหญ่  ในสภาพเดิมๆ ไม่มีการล้าง  จึงมักจะไม่เห็น พิมพ์ของท่านอื่นเมื่อล้างแล้ว ..... ส่วนที่วัดหลวง ที่ปล่อยให้บูชา ท่านเจ้าอาวาสบอกว่า ส่งให้กับผู้ที่สั่งจองทั่วประเทศ  จนหมดแล้ว  (ท่านย้ำ ไม่แท้ ไม่เก่าจริง-คืนเงินเต็มจำนวน)  พระชุดนี้  ไม่มีเซียนปั่นราคา เพราะส่วนใหญ่ไม่มีของ  เนื่องจากตีเก๊ ในครั้งแรกที่ขึ้นกรุ......เนื้อแบบนี้เสียเงินหลักพัน (ในตอนนั้น)  ก็น่าเสียนะครับ  ส่วนอนาคต ผมยังเดาไม่ถูก   ขอนำมาเป็นข้อมูลให้ท่านสมาชิกและผู้ที่สนใจ ได้ทราบอีกหนึ่งรุ่น.......ถ้าท่านมีโอกาสผ่านแถวนั้นลองแวะคุยกับชาวบ้านแถวนั้น ก็จะได้ข้อมูลเพิ่มอีกมากครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 28 เม.ย. 2555 - 09:15.16
ความคิดเห็นที่ 27:
พรมงคล
ตั้ง: 76 ตอบ: 343
คะแนน: 13
ร้านค้า:
รายละเอียด

เยี่ยมมากครับคุณนพ

ช่วงหลังพอกรุแตกที่พิดโลกทีไร   ส่วนใหญ่จะโดนกระหน่ำโหดทุกที  จนผมไม่กล้าจับแล้วครับ

ต้องมีการให้ข้อมูล - ข้อเท็จจริง กันแบบนี้ครับ

จะได้ใช้เป็นฐานข้อมูลในการวิเคราะห์ต่อไปได้

โพสต์เมื่อ ส. - 28 เม.ย. 2555 - 17:25.39
ความคิดเห็นที่ 28:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

ผมเป็นคน พิษณุโลก ที่มาอยู่กรุงเทพฯ  นานหลายปี  เมื่อมีข่าวกรุแตก ครั้งใด ผมจะโทรหาเพื่อนในพื้นที่ 2-3 คน  ว่าไปดูหรือยัง  เช่ามาหรือเปล่า.......คำตอบที่ได้คือ ดูมาแล้ว  ขอบาย-ไม่ชอบเนื้อ และพิมพ์ครับ  เป็นเช่นนี้อยู่บ่อยๆ...ตั้งแต่ปี 2541  ผมและเพื่อนๆสนิท  ยังไม่เคย หาเช่าพระนางพญา กรุใหม่ที่ไหนอีกเลย........เล่นพระกรุใหม่ต้องทำใจครับ   คนเล่นมีกลุ่มเล๊กๆ   คนที่บอกว่าเป็นพระแท้ จะน้อยกว่าคนที่บอกว่าพระชุดนี้เก๊............กรุที่ผมเขียนแนะนำ  .เวลาใครว่าพระเก๊ผียัดกรุ  ผมก็ไม่โกรธ  เพราะวัดดวงตั้งแต่ต้นแล้ว   เสียเงินนิดหน่อย  นั่ง ส่องพระ ที่แต่ละองค์  มีแร่ มีกรวด  และมีสี ต่างกัน ก็เพลินดีครับ  .....ขอขอบคุณ คุณ"พรมงคล " ที่เข้ามาร่วมออกความเห็นครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 28 เม.ย. 2555 - 22:31.21
ความคิดเห็นที่ 29:
c_cha
ตั้ง: 30 ตอบ: 90
คะแนน: 7
ร้านค้า:
รายละเอียด

ขอบคุณอาจารย์นพ ที่นำข้อมูลดีๆ + ภาพ มาให้ชม

หลังจากที่ได้อ่านข้อมูลที่อาจารย์นำมา ก็ได้ลองสืบค้น สอบถาม ทั้งจากคนในพื้นที่(แควน้อย) เซียนพระที่เคยเป็นกรรมการงานประกวดพระเครื่อง รวมถึงคนรู้จักที่สะสมพระเครื่องในพื้นที่ หลายๆคน คำตอบที่ได้คือ ......"กรุนี้เค้าไม่เล่น"......."ไม่ดี"......."ไม่รู้จัก"

สาเหตุที่ไม่นิยมถ้าจะให้วิเคราะห์ คือไม่ทราบแน่ชัดว่าบริเวณนั้นเป็นวัดหรือไม่เพราะไม่มีหลักฐาน โบราณสถาน ใดๆ ระบุว่าเคยเป็นวัด

สำหรับกรุใหม่ที่แตกบ่อยมากๆ ในช่วงสองสามปี ที่ผ่านมา ......... ยอมรับครับว่าเล่นยาก(มากๆ)......ต้องสืบประวัติว่า......ใครฝัง........ ใครเจอ ............ แล้วรอเวลา ใจเย็นๆ ค่อยๆ สืบหาที่มาที่ไป .............. ท้ายสุดก็จะได้บทสรุป หลายกรุที่แตก ไม่ว่าจะเป็น วัดบ่.........วัดส............วัดสร.............วัดปา............วัดห............... และคาดว่าอีกไม่นาน วัดว......... ก็จะแตกกรุ ยอมรับจริงๆครับว่าน่ากลัว..............สุดท้ายครับ วัดไหนกำลังสร้างกำแพง สร้างโบสถ์ ต้องระวังเป็นพิเศษ.......

.

.

.

มีรูปมาให้พิจาณาด้วยครับ ได้มาจากคนแควน้อย บอกว่า กรุแควน้อย ลองพิจารณานะครับ ส่วนตัวผมชอบนะครับ แห้ง แร่ลอย เนื้อจัด สวยดีครับ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 03 พ.ค. 2555 - 17:43.48
ความคิดเห็นที่ 30:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

รูปที่คุณ นำมาลง คิดว่าคงจะเป็นคนละกรุ กับที่ผมเขียนข้อมูลนะครับ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 03 พ.ค. 2555 - 22:00.43
ความคิดเห็นที่ 31:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด
c_cha:

ขอบคุณอาจารย์นพ ที่นำข้อมูลดีๆ + ภาพ มาให้ชม

หลังจากที่ได้อ่านข้อมูลที่อาจารย์นำมา ก็ได้ลองสืบค้น สอบถาม ทั้งจากคนในพื้นที่(แควน้อย) เซียนพระที่เคยเป็นกรรมการงานประกวดพระเครื่อง รวมถึงคนรู้จักที่สะสมพระเครื่องในพื้นที่ หลายๆคน คำตอบที่ได้คือ ......"กรุนี้เค้าไม่เล่น"......."ไม่ดี"......."ไม่รู้จัก"

สาเหตุที่ไม่นิยมถ้าจะให้วิเคราะห์ คือไม่ทราบแน่ชัดว่าบริเวณนั้นเป็นวัดหรือไม่เพราะไม่มีหลักฐาน โบราณสถาน ใดๆ ระบุว่าเคยเป็นวัด

สำหรับกรุใหม่ที่แตกบ่อยมากๆ ในช่วงสองสามปี ที่ผ่านมา ......... ยอมรับครับว่าเล่นยาก(มากๆ)......ต้องสืบประวัติว่า......ใครฝัง........ ใครเจอ ............ แล้วรอเวลา ใจเย็นๆ ค่อยๆ สืบหาที่มาที่ไป .............. ท้ายสุดก็จะได้บทสรุป หลายกรุที่แตก ไม่ว่าจะเป็น วัดบ่.........วัดส............วัดสร.............วัดปา............วัดห............... และคาดว่าอีกไม่นาน วัดว......... ก็จะแตกกรุ ยอมรับจริงๆครับว่าน่ากลัว..............สุดท้ายครับ วัดไหนกำลังสร้างกำแพง สร้างโบสถ์ ต้องระวังเป็นพิเศษ.......

.

.

.

มีรูปมาให้พิจาณาด้วยครับ ได้มาจากคนแควน้อย บอกว่า กรุแควน้อย ลองพิจารณานะครับ ส่วนตัวผมชอบนะครับ แห้ง แร่ลอย เนื้อจัด สวยดีครับ

โพสต์เมื่อ พฤ. - 03 พ.ค. 2555 - 22:03.37
ความคิดเห็นที่ 32:
c_cha
ร้านค้า:
รายละเอียด

เหอะๆ โดนคนแควน้อยหลอกซะงั้น 555+

โพสต์เมื่อ พฤ. - 03 พ.ค. 2555 - 22:31.59
ความคิดเห็นที่ 33:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

ขอแลกเปลี่ยนความเห็นกับคุณ c_cha นะครับ  1)กรุนี้ เขาไม่เล่น  ไม่ดี ไม่รู้จัก ...ถ้าคุณถามคนที่เขาไม่เล่น กรุนี้ เขาก็จะตอบแบบที่คุณว่าละครับ....เพราะ  ที่แผงพระพิษณุโลก ก็ไม่ค่อยมีให้พบเห็น  เซียนก็ไม่มีของปั่น   ที่วัดพิจิตรปล่อยพระออกไป  ก็กระจายทั่วประเทศ.ของจะให้ดู ครบพิมพ์ทั้ง 4 พิมพ์ ก็ไม่มี  จะให้คนยอมรับก็ยาก  เป็นเรื่องธรรมดาอยู่เอง.....ในมุมกลับกัน   ถ้าคุณถามคนที่เขาเล่นกรุนี้  (ประมาณ 4,000 องค์ จากกรุนี้ทั้งพิษณุโลก+พิจิตร)   และกรรมการประกวดพระนางพญาบางคน ที่เขาตามเก็บรุ่นนี้ เขาก็จะตอบว่า... เขาเล่น ..  พระเก่าจริง....  แต่กรุนี้คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยรู้จัก ...   ส่วนราคา จะเป็นเท่าไหร่ ก็แล้วแต่เขาจะตกลงกัน...... แล้วแต่คุณ จะเลือกเชื่อความคิดฝ่ายไหน.....2)พระนางพญา กรุวัดราชบูรณะ ที่แตกกรุใหม่   ถ้ามีพวกนักสะสมรุ่นเก่า หลายคน  บอกว่า   ไม่เล่น  ไม่นิยม  เราควรจะเชื่อใคร และใครจะเป็นผู้ตัดสิน   ทุกคนก็มีเหตุผล ส่วนตัวกันทั้งนั้นครับ......3)บริเวณนั้นเป็นวัดเก่าชาวบ้านหลายคนยืนยัน  (ไม่ทราบกี่ปี)  ส่วนจะชื่อ โคกนางชี ตามที่ลงโฆษณาหรือไม่ ลองค่อยๆหาข้อมูลเพิ่มเติมกัน ก็จะเป็นประโยชน์ กับทุกฝ่ายนะครับ.....เมื่อก่อน ยังมีพระนางพญา ขึ้นที่กรุ บ้านตาปาน(ถ้าผมจำผิด ผู้รู้จะช่วยเสริมให้ก็ได้ ).ตรงนั้น เป็นวัดเก่า หรือ ท้องไร่ ท้องนาครับ.....4)บทความนี้ ผมเขียนเพราะไปบ้านช่วงนั้นพอดี  จึงถ่ายรูปเก็บไว้  อย่างน้อยข้อมูลนี้  ก็ช่วยเพิ่มความชัดเจน ให้กับผู้ที่มีรุ่นนี้อยู่ครับ...... 

โพสต์เมื่อ พฤ. - 03 พ.ค. 2555 - 23:33.39
ความคิดเห็นที่ 34:
c_cha
ร้านค้า:
รายละเอียด

1) ส่วนตัวแล้วผมไม่ได้คิดว่าจะเชื่อใคร จนกว่าจะได้เห็น ได้สัมผัสของจริง สิ่งไหนไม่รู้ก็ต้องพยายามสืบค้นจนกว่าจะพบความจริง เพราะพระบางองค์แท้แต่ไม่เล่นหา พระบางองค์ปลอมแต่ราคาเป็นหมื่นเป็นแสนก็มี

2) พระนางพญาวัดราชบูรณะ นักสะสมรุ่นเก่าไม่เล่นครับ เพราะตีว่าไม่ใช่พระกรุแต่เป็นพระเกจิสร้าง ซึ่งทางวัดก็ระบุไว้อย่างชัดเจนว่า ไม่ใช่พระกรุเก่า400-500 ปี แต่เป็นพระที่อดีตเจ้าอาวาสได้สร้างไว้ โดยทำเป็นประเพณี เช่นเดียวกับพระนางพญาวัดโพธิ์ (ปี 49) ที่อดีตเจ้าอาวาสของวัดโพธิ์ได้สร้างไว้ ส่วนใครจะสะสมหรือไม่ สะสม ใครจะว่าดี หรือไม่ดี คงไม่สามารถไปบังคับกันได้ครับ (ส่วนตัวผมจะเป็นพระกรุหรือเป็นพระเกจิ ไม่สำคัญครับ ขอให้เป็นพระแท้ก็พอ)

3) บริเวณนั้นจะเป็นวัดเก่าหรือไม่คงไม่มีใครทราบได้ เพราะไม่มีใครเข้าไปสืบคืนความจริงให้กระจ่าง

4) ขอขอบคุณครับ สำหรับบทความที่อาจารย์เขียนเพื่อให้เป็นประโยชน์สำหรับทุกคนครับ Cool

โพสต์เมื่อ ศ. - 04 พ.ค. 2555 - 06:11.35
ความคิดเห็นที่ 35:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

ผมเป็นคนเดินทางบ่อย  เจออะไร ที่น่าสนใจ ก็จะถ่ายรูปเก็บไว้  เรื่องกรุนี้ ผมเคยคุยกับพี่ สันติ (แม่ช้อยนางรำ) ว่า จะเขียนเรื่องนี้ ลงในหนังสือชีวิตต้องสู้ให้ในตอนนั้น  แต่พี่เขา บอก ต้องชลอไว้ก่อน เกรงว่าหากไม่ชัวร์จะเข้าทางพวก ยัดกรุ ไป ผมก็ปล่อยเลยจนบัดนี้  จึงเขียนขึ้นมา ..........ผมเคยมีโอกาส เขียนเรื่องส่งให้ น.ส.พ ไทยรัฐ และได้รับการตีพิมพ์ มาแล้ว  ในฉบับวันอาทิตย์  ที่ 7 พ.ย 2542  .....คอลัมภ์ เหนือฟ้า ใต้บาดาล ....ก็คือ.."ปาฎิหาริย์แหวนหลวงพ่อเอียด  สำแดงพลังสู้ไฟ  ..เผาศพไม่ไหม้"  ท่านเป็นพระเกจิดัง ของ จ.อยุธยา  แต่ลูกศิษย์  อยู่ที่ จ.ปทุมธานี เสียชีวิต และเผาศพไม่ไหม้ จนสัปเหร่อ อาสาทั้ง 3 คนแปลกใจ  หลังจากจุดธูป และถอดแหวน หลวงพ่อเอียดออก จึงเผาไหม้ ตามปกติ.........หลังจากส่งบทความและรูปไปแล้ว  ทางคุณก้อง กังฟู ได้ โทรแจ้งผมว่า จะให้ทีมงานไปตรวจสอบผู้ที่รู้ข้อมูลดี ตามที่ผมเขียนชื่อ และรูปส่งมาให้  ทั้ง 2 วัด (วัดไผ่ล้อม อ.บางบาล-อยุธยา และวัด โพธิ์นิ่มรัตตาราม-อ.สามโคกปทุมธานี) เพื่อยืนยันข้อมูลดังกล่าว.ว่าเป็นจริง  มิใช่ว่าผม มาสร้างเรื่อง สร้างกระแส จำหน่ายพระ ......ในบทความที่ตีพิมพ์นั้น  ทางคุณ ก้อง กังฟู  ได้ให้เกียรติ ลงชื่อ  และนามสกุลจริงของผมไว้ ว่า เป็นผู้ให้ข้อมูลเรื่องนี้  ไว้ให้ในฉบับนั้นด้วยครับ......... 

โพสต์เมื่อ ศ. - 04 พ.ค. 2555 - 13:01.40
ความคิดเห็นที่ 36:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

ข่าว

โพสต์เมื่อ ศ. - 04 พ.ค. 2555 - 20:36.22
ความคิดเห็นที่ 37:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

------------------------------------------------------------------

ตอบคุณ c_cha  **)พระที่คุณเอามาลงในกระทู้นี้   ไม่ใช่กรุนี้ ตามที่เขาขุดมา หลายวันแล้ว ดูรูป พระทั้งหมด ที่ผมขอชาวบ้านถ่ายรูปในตอนนั้น ถ่ายเก็บไว้หน้าบ่อ   รูปที่คุณนำลง    เป็นอีกชุด ที่พวกขายพระเก๊ มายัดใส่ในวันหลังๆ  ผมเกรงว่าคนจะสับสน จึงนำมาลงชี้แจง  ดูจากภาพถ่ายคงจะทราบ  

โพสต์เมื่อ ส. - 05 พ.ค. 2555 - 08:38.37
ความคิดเห็นที่ 38:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด
c_cha:

เหอะๆ โดนคนแควน้อยหลอกซะงั้น 555+

----------------------------------------------------

1)การที่ผม จะโดน คนแควน้อยหลอก   ผมไม่เดือดร้อนหรอกครับ   ตอนซื้อ ก็รับสภาพกัน ว่าอาจจะโดนพระเก๊  แต่ถ้า กรุนี้ ไม่ใช่ยัดกรุ ก็โชคดีไป   อนาคตจะเล่น หรือไม่เล่น ก็แล้วแต่ .......      ผมฝากว่าคุณ c_cha  ควร จะมีข้อมูล และหลักฐานน่าเชื่อถือมากกว่านี้มาแสดง  มิใช่กล่าวอ้างขึ้นมาลอยๆ   ---- ใครหรือครับ  คนแควน้อย ที่ทำพระมาหลอกขาย ชื่อ อะไรครับ  ได้ไปเท่าไหร่ เขารู้จักกับคุณดีหรือครับ  .

2).....จากภาพ บริเวณนี้ น่าจะเป็นวัดเก่าได้มั๊ยครับ.....หากจะเอาความถูกต้องทั้งหมด คงต้องพึ่งหน่วยงานราชการ  มาสำรวจจริงจัง  นำพระไปเช็ค อายุ.....ผมทำได้แต่เพียงไปคุยกับคนที่มีอายุ แถวนั้น เกิน 10 คน  ได้แต่คำบอกเล่า ว่าที่ตรงนั้น เป็นบริเวณวัดเก่า........ส่วนชื่อกรุ ยังไม่นิ่ง  แล้ว แต่คนจะเรียก /โคกนางชี /บ้านกระบัง/หอกลอง/แควน้อย/พรพมพิราม/ กรุบ้านนางสมศรี........

3)การที่คุณใช้ คำพูดแบบนี้ กับผม  ซึ่งเป็นสมาชิกเวปด้วยกัน  ทั้งที่ผมก็ไม่รู้จักคุณมาก่อน  ไม่เคยเข้ากระทู้คุณ ไม่เคยเปิดดูร้านค้าของคุณมาก่อน  (ไปเปิดดู หลังจากคุณเข้ากระทู้นี้-ผมไม่มีพระองค์ไหน ไปขายแข่งกับคุณเลยครับ  ส่วนใหญ่ผมโชว์)  คุณคิดว่าคำพูดนี้เหมาะสมหรือไม่ในสังคม ทั่วไป  การโต้แย้งหรือเห็นต่างเป็นเรื่องปกติครับ

4)การที่ผมจะไม่เล่นพระนางพญากรุ ใหม่ๆ ที่ออกมาภายหลังก็เพราะคนเจอเก๊กันเยอะมาก  ผมพูดภาพรวม  จากข้อเขียนของคุณเองก็ยอมรับว่าเล่นยาก   ยังมีการใช้ตัวย่ออยู่ 5 กรุด้วย  ........คุณมีพระนางพญากรุใหม่วัดราชบูรณะ  ให้เช่าอยู่เป็นจำนวนมาก (ภายหลังจากที่ผมเปิดกระทู้คุณดู) ผม ไม่เคยมีการเอ่ยอ้างใดๆ ว่ากรุนี้ เป็นพระเก๊  (แต่ผมและเพื่อนสนิทหลายคนไม่เล่น)คุณ จะมาประชาสัมพันธ์ ให้ข้อมูลเพิ่มในกระทู้นี้ ผมก็ไม่รังเกียจ  ดีกว่าจะมาใช้คำพูดแบบนี้กับผมครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 05 พ.ค. 2555 - 10:01.22
ความคิดเห็นที่ 39:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

พระแท้ วัดนางพญา กรุเก่า พิมพ์เข่าโค้ง

โพสต์เมื่อ ส. - 05 พ.ค. 2555 - 10:24.57
ความคิดเห็นที่ 40:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

พระแท้ วัดนางพญา กรุเก่า

โพสต์เมื่อ ส. - 05 พ.ค. 2555 - 10:30.30
ความคิดเห็นที่ 41:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

ข้อมูล จากหน้าสือ ของคุณรังสรรค์ ต่อสุวรรณ...งจุดสังเกต ด้านหลังองค์พระ  1)ผิวที่เหี่ยวย่น จะมีลักษณะที่ไม่สม่ำเสมอ  2)พื้นหลังจะลาดเอียงจากกลางองค์พระ  3)เมื่อถึงขอบแม่พิมพ์  ที่ตัดขอบจะกระดกขึ้น คล้ายขอบกระด้ง  เนื่องจากการยุบตัว ของดิน ที่มีอายุนานหลายร้อยปี 3)ส่วนสูง จะมีมเผดเล็กๆ ขึ้นอยู่ทั่วไป

โพสต์เมื่อ ส. - 05 พ.ค. 2555 - 10:49.02
ความคิดเห็นที่ 42:
c_cha
ร้านค้า:
รายละเอียด

ด้วยความสัตย์จริง........

อาจารย์ครับ ผมไม่เคยต่อว่าอาจารย์หรือใช้คำพูดที่ไม่ดีต่ออาจารย์เลยนะครับ ที่ผมบอกว่าโดนคนแควน้อยหลอกนั้นเพราะองค์ที่ผมนำขึ้นมาให้อาจารย์ช่วยพิจารณา แล้วอาจารย์ตอบกลับมากว่าเป็นคนละกรุ กับที่อาจารย์เขียน  ผมว่าตัวผมเองที่บูชาพระจากเพื่อนที่อยู่แควน้อย แล้วเพื่อนก็บอกว่าเป็นกรุแควน้อย .......พอได้พระมาผมก็รีบถ่ายรูป แล้วอยากให้อาจารย์ช่วยพิจารณา โดยอาจารย์ก็ตอบกลับมาว่าเป็นคนละกรุกัน ซึ่งผมก็มิได้อ้างถึงอาจารย์ครับ......... และคงต้องขออภัยเป็นอย่างสูงที่ทำให้อาจารย์ขุ่นหมองใจ

ขออภัยเป็นอย่างสูงครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 05 พ.ค. 2555 - 13:04.22
ความคิดเห็นที่ 43:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

...  บ้างครั้งการใช้คำพูดสั้นๆ ก็อาจทำให้เกิดความเข้าใจผิดกันได้  ....ข้อความที่เขียนนี้ คิดได้ 2 ด้าน  เขียนแซวคนอื่น   หรือว่าแซวตัวเองก็ได้    ในเมื่อเกิดก่าร เข้าใจผิดกัน ผมก็โอเค  ไม่ติดใจ  ยินดี ที่รู้จัก และชื่นชม ที่เขียน มาอธิบาย ครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 05 พ.ค. 2555 - 13:46.38
ความคิดเห็นที่ 44:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

สีของพระนางพญา   1 )สีดำ เป็นพระขนาดค่อนข้างใหญ่ เหมือนพระเผาไม่สุก 2)สีมอย เป็นพระที่เผาไม่สุกดีนัก เป็นพระ 2 สี เราเรียกสีผ่าน  3)พระสีแดง สุกพอดีขนาดเล็กกว่า สีดำ และสีมอย....4)สีเหลือง จะสุกกว่า  .5)สีเขียวคาบเหลือง เป็นพระที่แก่ไฟมาก...6)สีเขียว เป็นพระที่ได้รับความนิยมมาก  ความคมรายละเอียดขององค์พระจะน้อยกว่า  สีแดง และเหลือง..7)สีเขียวเข้ม จะโดนความร้อนมากที่สุด  และขนาดเล็กกว่าทุกสี----- จากหนังสือ คุณ รังสรรค์ ต่อสุวรรณ

โพสต์เมื่อ ส. - 05 พ.ค. 2555 - 17:29.04
ความคิดเห็นที่ 45:
jackhamo
ตั้ง: 49 ตอบ: 121
คะแนน: 0
ร้านค้า:
รายละเอียด

ต้องหานางพญาสวยๆไปให้พี่นพ เช็คซะแล้ว.......

โพสต์เมื่อ ส. - 19 พ.ค. 2555 - 19:39.03
ความคิดเห็นที่ 46:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

ถ้ากรุที่ผมเขียน  ผมเห็นมาแล้วทุกพิมพ์ครับ ตุณแจ๊คสามง่าม ....ส่วน กรุเก่ายังไม่ชำนาญ  อาศัยดูภาพจากหนังสือ อย่างเดียวครับ 

โพสต์เมื่อ อา. - 20 พ.ค. 2555 - 17:41.05
ความคิดเห็นที่ 47:
c_cha
ร้านค้า:
รายละเอียด

ได้เห็น...ได้ส่อง..องค์จริงแล้ว...........สุดยอดจริงๆครับ โดยเฉพาะองค์สังฆาฏิ......ในรูปดูไม่ดี แต่พอส่องแล้ว เนื้อหาสุดยอดจริงๆ....(เกือบวางไม่ลงเลยครับ)

โพสต์เมื่อ จ. - 28 พ.ค. 2555 - 23:01.02
ความคิดเห็นที่ 48:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

พอดีผมขึ้นไปทำธุระ ที่พิษณุโลก  เลยนำพระไปให้  หลายท่านในวงการพระดู    ได้คำตอบที่ น่าพอใจครับ

เจอตัวจริงคุณ c_cha   ได้คุยเรื่องพระ ของพิษณุโลก หลายรุ่น  ยินดีที่รู้จักหนุ่มหล่อ คนนี้ครับ

โพสต์เมื่อ ส. - 09 มิ.ย. 2555 - 06:59.20
ความคิดเห็นที่ 49:
somdet05
ตั้ง: 67 ตอบ: 145
คะแนน: 12
ร้านค้า:
รายละเอียด

ข้อมูลสุดยอดครับขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ

โพสต์เมื่อ อา. - 08 ก.ค. 2555 - 04:13.28
ความคิดเห็นที่ 50:
pa239
pa239 (1) 125.24.230.119
ตั้ง: 26 ตอบ: 119
คะแนน: 1
ร้านค้า:
รายละเอียด

ผมก็เด็กพิษโลกเหมือนกันบ้านอยู่แถวสี่แยกประตูมอญ มาอยู่กรุงเทพฯหลายปีแล้ว 20 กว่าปี เห็นแต่พระเก่าๆ ของโบราญมาก็มาก แต่พิจารณาพระแตกกรุใหม่แล้ว  ส่วนตัวมีความเห็นว่า ไม่ชอบและเนื้อพระไม่มีความเก่า  ความคิดคุณนพ ตรงกับผมครับ..

โพสต์เมื่อ จ. - 09 ก.ค. 2555 - 17:35.07
ความคิดเห็นที่ 51:
นพสองแคว
ร้านค้า:
รายละเอียด

ยินดีต้อนรับเพื่อนสมาชิก ที่เข้ามาอ่านและออกความเห็นครับ .....คุณ pa239 อยู่แถว ประตูมอญ ผมมีเพื่อนสนิท อยู่ แถวนั้น  คือ คุณศุภรัตน์ (ธรรม....)  และคุณ ชนินทร์  (ปรี...)ไม่ทราบ พอจะคุ้นเคยกันบ้างมั้ยครับ ตอนนี้ 2 ท่าน ย้ายมาอยู่กรุงเทพฯ เช่นกัน แต่ญาติๆ ยังอยู่ที่พิษณุโลกครับ

โพสต์เมื่อ จ. - 09 ก.ค. 2555 - 21:04.08
ความคิดเห็นที่ 52:
rungtam
ตั้ง: 9 ตอบ: 27
รายละเอียด

ข้อมูลดีเยี่ยมเลยคับ

โพสต์เมื่อ อา. - 02 ก.ย. 2555 - 20:21.44
ความคิดเห็นที่ 53:
seaw2009
ตั้ง: 19 ตอบ: 215
ร้านค้า:
รายละเอียด

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆครับ

โพสต์เมื่อ จ. - 10 ก.ย. 2555 - 10:08.48
ความคิดเห็นที่ 54:
mosmos
ตั้ง: 102 ตอบ: 110
คะแนน: 3
รายละเอียด

ผมขอเสริมอีกคนนะครับ  ในฐานะอย่างน้อยก็สะสมพระเครื่องมา 25  ปี  รู้บ้างไม่รู้บ้าง ศึกษาจากผู้รู้บ้าง ตำราบ้าง สุดท้ายต้องใช้ประสบการณ์ในการพิจารณาครับ  ตามพระพุทธองค์สั่งสอนกาบามสูตร 10 อย่าเชื่อเพราะ........พระเก๊ผมเจอเยอะครับ  ปัจจุบันยังเจอบ่อยๆ  ดูในรูปโอเค แต่มาดูองค์จริงไม่ต้องส่องตีเก๊ได้เลยครับ  ยังไงก็ถือว่าเป็นภูมิต้านทาน  พระแท้ราคาไม่แพงก็เจอนานครั้งครับ  ส่วนพระกรุพิษโลกหรอกำแพงเพชร  บางกรุดูเนื้อแล้วผมเชื่อว่าแท้นะครับ  แม้พิมพ์ทรงจะไม่นิยมก็ตาม  ถ้าจะห้อยเอาพุทธคุณหรือชอบส่วนตัวก็เก็บเลยครับ  แต่ถ้าจะเอาตังค์อย่าไปเล่นครับ  ยกตัวอย่างกรุแตกแถวๆกำแพงเพชร ลานดอกไม้บ้าง ป่ามืดบ้าง  บางท่านยังไม่เคยไปกำแพงเพชรก็สามารถเขียนหนังสือออกมาสอนให้คนดูเป็นเล่มๆได้  กรุทุ่งเศรษฐีปัจจุบันถือข้ามสะพานแม่น้ำปิงไปทางบขส.ฝั่งซ้ายจะเป็นวัดพิกุลวัดเล็กๆ บางคนไม่เคยไปด้วยซ้ำแต่เขียนเป็นเรื่องเป็นราว  ผมมีบ้านที่พานต๋าย กำแพงเพชรอ่านแลบ้วยังขำเลยครับ  (อันที่จริงพระซุ้มกอวัดที่กำแพงเพชรมีมากมายผมเชื่อว่าคนโบราณเขาไม่ฝังไว้แค่ 3-4 วัด ใกล้ๆเมืองหรอกครับ  เพราะดูตามลักษณะการฝังจะฝังวัดรอบๆกำแพงเมือง  สมัยก่อนกำแพงเป็นเมืองหน้าด่านของพิษโลกนะครับอย่าลืม)  สุดท้ายอยากบอกเพื่อนๆสมาชิกนะครับ  พระแท้ดีบางทีก็ไม่มีใครแล้ว  ถ้าชอบส่วนตัวหรือเอาห้อยเก็บได้ครับ  แต่ถ้าจะหาเงินหรือเก็บเป็นสมบัติก็เล่นตามเขาเล่นนะสิครับ

โพสต์เมื่อ พ. - 06 ก.พ. 2556 - 16:41.26
ความคิดเห็นที่ 55:
tagolp
tagolp (0) 223.205.136.85
ตั้ง: 0 ตอบ: 1
รายละเอียด

ขอบคุณสำหรับความรู้ ครับ

โพสต์เมื่อ ศ. - 12 เม.ย. 2556 - 13:43.03
ความคิดเห็นที่ 56:
AmixTaPuD
ตั้ง: 29 ตอบ: 96
คะแนน: 1
รายละเอียด

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ 

โพสต์เมื่อ จ. - 07 ต.ค. 2556 - 19:28.04
ความคิดเห็นที่ 57:
Sittisaks
ตั้ง: 4 ตอบ: 18
รายละเอียด

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้

โพสต์เมื่อ อา. - 04 ม.ค. 2558 - 20:50.13