เรียนท่านผู้รู้ - webpra

หัวข้อ: เรียนท่านผู้รู้

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

เรียนท่านผู้รู้
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
porsilla
ตั้ง: 8 ตอบ: 4
คะแนน: 0
รายละเอียด

ท่านที่ชำนาญพระเนื้อดิน ตรวจสอบหน่อยครับ ดีไหม  ขอบคุณ

เรียนท่านผู้รู้ เรียนท่านผู้รู้
โพสต์เมื่อ อา. - 13 พ.ค. 2561 - 10:55.42
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
benjapakee
ตั้ง: 60 ตอบ: 112
คะแนน: 2
รายละเอียด

ตัวอย่างเนื้อหาและคราบกรุตามซอกพระซุ้มกอกรุเก่าสภาพเดิม

1.เราสามารถมองเห็นดินในกรุเป็นคราบคลุมผิวนอกอยู่เป็นสีเทา

2.เราจะมองเห็นผิวเดิมสีแดงหม้อดินในผิวที่ไม่ถูกคราบกรุคลุมและที่ยังไม่ถูกมือสัมผัส

3.เราจะมองเห็นผิวเปิดเป็นสีแดงคล้ำในผิวส่วนบนสุดเช่นตรงหน้าอกพระ

**พระเนื้อดินมีธรรมชาติเป็นลักษณะแบบนี้ครับ

ขออนุญาตแชร์ความรู้โดยใช้ภาพจากนิตยาสารเว็บท่าพระจันทร์ ขอบคุณเจ้าของภาพด้วยครับ

โพสต์เมื่อ จ. - 02 ก.ค. 2561 - 15:04.16
ความคิดเห็นที่ 2:
benjapakee
ตั้ง: 60 ตอบ: 112
คะแนน: 2
รายละเอียด

(พระเนื้อแก่ว่านสภาพใช้)

ตัวอย่างเนื้อหาและคราบกรุตามซอกพระซุ้มกอกรุเก่าสภาพใช้

1.เราสามารถมองเห็นดินกรุเป็นคราบคลุมผิวนอกอยู่เป็นสีเทาเช่น ด้านหลังพระช่วงขอบล่างซ้ายมือเราขึ้นมาหรือในซอกแขนพระทั้งหมด

2.เราจะมองเห็นผิวเดิมสีเหลืองมันแก่ว่านในผิวที่ไม่ถูกคราบกรุคลุมและที่ยังไม่ถูกมือสัมผัสมากนัก

3.เราจะมองเห็นผิวเปิด(ผิวที่ถูกมือสัมผัสมากๆ)เป็นสีแดงมันคล้ำ เช่น ด้านหลังพระ

**พระเนื้อดินมีธรรมชาติเป็นลักษณะแบบนี้ครับ

ขออนุญาตแชร์ความรู้โดยใช้ภาพจากนิตยาสารเว็บท่าพระจันทร์ ขอบคุณเจ้าของภาพด้วยครับ

โพสต์เมื่อ จ. - 02 ก.ค. 2561 - 15:35.41