หลวงพ่อเดิมเนื้อทอง หล่อโบราณ องค์นี้ใครทราบประวัตติบ้างครับ - webpra

หัวข้อ: หลวงพ่อเดิมเนื้อทอง หล่อโบราณ องค์นี้ใครทราบประวัตติบ้างครับ

กระทู้ และ ความคิดเห็นต่างๆ

หลวงพ่อเดิมเนื้อทอง หล่อโบราณ องค์นี้ใครทราบประวัตติบ้างครับ
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
iqzerovip
ตั้ง: 1 ตอบ: 5
คะแนน: 0
รายละเอียด

พอดีผมได้ไปเยี่ยมผู้ใหญ่ที่ผมเคารพรักท่านหนึ่งซึ่งผมนับถือเสมอพ่อผมคนหนึ่ง ที่บ้านท่านมีพระเครื่องมากมายเก่าทั้งนั้น มีตั้งแต่รูปหล่อทรวงพระนวชองค์ใหญ่ จนไปถึงสมเด็จขนาดเท่า a5 ผมเองยอมรับครับว่าพึ่งเคยได้เห็นเป็นครั้งแรก ท่านได้นำเอาพระอีกหล้าพัน ย้ำครับ หลายพันองค์ออกมาให้ผมดู มีทั้งรูปหล่อ เหรียญพระ สมเด็จ ผมดูจนตาลายก็ยังไม่หมด กระทั้งท่านได้นำพระองค์นี้ออกมาให้ผมดู ผมเห็นก็ทราบได้ทันทีว่าองค์นี้คือรูปหล่อโบราณหลวงพ่อเดิมแน่ๆ แต่ขนาดออกจะใหญ่กว่าพิมพ์ที่ผมเคยได้เห็น และเนื้อเป็นทองสุขสว่างงามมาก ผมจำึงอยากทราบว่า ท่านใดพอจะมีข้อมูลเกี่ยวกับ รูปหล่อโบราณหลวงพ่อเดิมองค์นี้บ้างครับ แต่เท่าที่ผมซักถามผู้ใหญ่ที่ผมไปเยี่ยม ท่านบอกว่าเป็นองค์เดียวกับเรื่องเล่าของ หลวงพ่อเดิมพิมพ์ ไฟแฟรชระเบิด และท่านก็ได้บอกว่าจำนวนคนที่ท่านรู้ว่ามี องค์นี้ เท่าที่ทราบมีกันอยู่ประมาณ 6 องค์ที่ท่านทราบว่าอยู่กับใคร และองค์นี้ท่านได้ให้ผมมาพร้อมกับหลวงพ่อเงิน 4 ชายองค์ที่ลงไปพร้อมกัน เนื้อทองเช่นกันครับ ขอข้อมูลหน่อยนะครับ

หลวงพ่อเดิมเนื้อทอง หล่อโบราณ องค์นี้ใครทราบประวัตติบ้างครับ หลวงพ่อเดิมเนื้อทอง หล่อโบราณ องค์นี้ใครทราบประวัตติบ้างครับ
โพสต์เมื่อ ศ. - 03 มี.ค. 2560 - 06:13.58
ความคิดเห็นที่ 1:
คะแนน ความคิดเห็นที่มีประโยชน์: 0
iqzerovip
รายละเอียด

หลวงพ่อเดิมที่อยู่ข้างกัน เป็นหลวงพ่อเดิมพิมพ์ a อัลปาก้า นะครับ แต่รูปทรงขนาดเล็กว่าองค์ที่ผมไม่ทราบข้อมูลจนเห็นได้ชัดเจน

โพสต์เมื่อ ศ. - 03 มี.ค. 2560 - 06:15.45
ความคิดเห็นที่ 2:
iqzerovip
รายละเอียด

ท่านบอกว่า องค์นี้เป็นรุ่นแรกจริงๆ และเท่าได้จากหลวงพ่อที่วัดหนองโพธิ์ในสมัยที่ท่านยังเด็กมาก ท่านเล่าให้ฟังละเอียดครับ บอกว่าพอตามหลวงพ่อที่วัดไปทำบุญที่วัดหนองโพธิ์ กำลังจะกลับเจ้าอาวาสก็เรียกท่านไปรับเอาของ ท่านบอกว่าเป็นเหมือนกระป้องแป้งสมัยโบราณ (ผมเองไม่เคยเห็นนะครับว่าเป็นแบบไหน) ภายในมีองค์พระหลวงพ่อเดิมพิมพ์ที่ผมกำลังหาข้อมูล อยู่จำนวนหนึ่ง เท่าที่ทราบข้อมูลจากท่าน เห็นว่าหลวงพ่อเดิมพิมพ์นี้จำนวนสร้างน้อยมาก (ใครทราบบอกด้วยนะครับ อยากรู้เรื่องราวประวัติจริงๆ)

โพสต์เมื่อ ศ. - 03 มี.ค. 2560 - 06:22.55